ของเล่นเสริมพัฒนาการ คู่มือเลี้ยงลูก สินค้าแม่และเด็ก สินค้าแม่และเด็ก สินค้าแม่และเด็ก

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะวิธีตามจับคนร้ายเด็ดๆ ใครซื้อของทางเน็ตแล้วโดนโกงอ่านทางนี้  (อ่าน 1773 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Sr. Member
  • #HiKiddyสมาชิกหมายเลข1

• ถูกใจ: 780
  • ตลาดนัดแม่และเด็ก
    • สินค้าแม่และเด็ก
กระทู้นี้อาจช่วยได้บ้างไม่ได้บ้างอย่างไร คิดว่าอย่างน้อยก็พอเป็นแนวทางในการสืบนะคะ

---

แนะวิธีตามจับคนร้ายเด็ดๆ ใครซื้อของทางเน็ตแล้วโดนโกงอ่านทางนี้
ที่มา http://pantip.com/topic/32919219

มาระบายประสบการณ์กันค่ะ ซื้อของทางไหน โดนใครโกงไปบ้าง....
ช่วงนี้หลายคนๆ ซื้อของทางเนตแล้วโดนโกงเพิ่มขึ้นเยอะมากกกกกก คิดว่าคงทำกันเป็นแก็งค์ เป็นล่ำ เป็นสันเลยมั้งค่ะปีนี้ เฮ้ออ

จขกท. เป็นอีกคนที่พึ่งโดนโกงครั้งแรกค่ะ หลังจากที่ซื้อของออนไลน์มา 4-5 ปีประจำ เนื่องจากมันถูกกก!! + เบื่อฝ่ารถติดออกจากบ้าน

ขอเล่า ปสก. ของตัวเองก่อนนะค่ะ
เราอยากได้มือถือสำรอง เลยสั่งซื้อมือสอง จากเวปชื่อดัง โอ้ แอ๋ว แอ๊บ 555+
เสร็จแล้ว เลยคุยตกลงซื้อขายกับผู้ขายทางไลน์ (คนขายชื่อนายอภิชัย) จะได้มีหลักฐานเก็บไว้ ก่อนโอนได้ขอชื่อ นามสกุล บัตรประชาชน (ให้ใบขับขี่มาแทน)
เบอร์ติดต่อ bookbank+ภาพถ่าย เอาไว้

พอเราเช็คว่าชื่อบัญชีที่โอนกับชื่อบัตรตรงกัน พอเช็คประวัติจาก google และทางเวปว่าไม่มีประวัติเสียอะไร ก็โอนเงินไปค่ะ
พอโอนเสร็จปุ๊ป ก็ตามนี้ค่ะ บอกว่าส่ง EMS ให้แล้ว และ หายแวปปปปป ออกจากไลน์ไป เร็วยิ่งกว่านรกนะ

โทรศัพท์ก็ปิดหนีไปตามระเบียบ ประกาศก็ลบไปแล้วจ้าา
(ข้อผิดพลาดของเราจุดแรกค่ะ ใจร้อนเกินไป ในกรณีนี้ควรให้ส่งแบบ พกง. แม้จะปฎิเสธว่าส่งไม่เป็นค่ะ, ของเรานัดรับไม่ได้เพราะอยู่ ตจว.อะจ้ะ)

เสร็จแล้ว เราก็รอ 2 วัน เฟิมว่าโดนโกงแน่แล้ว
เราก็รวบรวมหลักฐานที่เก็บมา + หาข้อมูลจาก google หาให้ได้มากที่สุดค่ะ

-หลักฐานอื่นๆที่เราพอหาได้ เมื่อค้นข้อมูลจากพี่กู๋ค่ะ เจอรูปถ่าย 2 ใบ แต่งงานแล้ว และบัญชีปลายทางทั้ง 2 บัญชีอยู่ที่กทม. ค่ะ
และบุคคลที่ใช้ชื่อนี้ยังไม่มีประวัติการโกงบนเวป และประวัติการโกงทางคดีอื่นๆ (อันหลังนี่เราให้พี่เราช่วยเช็ค) เด๋วเราจะมาบอกวิธีเช็คข้อมูลด้านล่างค่ะ

และต่อไปนี้.... เป็นขั้นตอนการจับคนร้ายที่เราพอรวมๆมาได้
ผิดพลาดตรงไหนไปขออภัยค่ะ ช่วยๆ กันเสริมจะได้มีประโยชน์กับผู้อื่นกันค่ะ
(หลายๆคนพอรู้ว่าโดนโกง คิดว่าไงก็ตามคืนไม่ได้แน่ๆ คิดใหม่นะค่ะ เพื่อน จขกท.ทำตามนี้ได้คืนมาเยอะค่ะ)
1. ตามสืบเอง หรือ
2. รวบรวมข้อมูลส่งให้ กองปราบปรามการกระทำผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี กทม.

มาเริ่มที่ข้อแรกค่ะ
ตามสืบเอง ฉบับรวบรัด (ขอบคุณข้อมูลจาก pantip วิธีพี่ช่วยได้มากๆเลย)
1. เริ่มสงสัยติดต่อไม่ได้ ให้สงสัยไว้ก่อนเลยว่า ผ่านไป 1-2 วันยังติดต่อไม่ได้ งานเข้าแน่ๆ
2. พอแน่ใจแล้วว่างานเข้า รีบไปแจ้งความแล้วส่งใบแจ้งความ แนบกับกระทู้ที่โดนโกงส่งให้ Admin ขอเลข IP ก่อนเลยนะค่ะ ขั้นตอนนี้ต้องทำก่อนเลย
(เฉพาะที่ซื้อขายผ่านเว็บบอร์ดนะคะ ถ้าซื้อขายผ่าน Facebook แอดมินตรวจเลข IP ให้ไม่ได้ค่ะ)
3. นำเลข IP ตรวจสอบว่าเป็นผู้ให้บริการ ที่ไหน เช่น TOT TT&T เป็นต้น เช็คได้จาก เน็ตเลยค่ะ ไม่ยากๆ
4. ทราบแล้วว่าเป็นโทรศัพท์เป็นของใคร TOT/TT&T ให้ไปแจ้งขอเบอร์บ้านด่วน โดยนำใบแจ้งความเบิกทางให้เราทั้งหมด
5. ได้เบอร์บ้านมา และที่อยู่มันก็ไม่ยากแล้วค่ะ แค่นี้ก็น่าจะเห็นแวว คนร้ายแล้ว
(ตรงนี้อาจจะขอให้ตำรวจช่วยค้นที่อยู่ หรือ ลองเสริจที่อยู่จาก google จากเบอร์โทรศัพท์ หรือจาก yellow page ก็ได้ค่ะ)

อีกนิด
- เราสามารถสืบจากเลขที่บัญชีว่าเป็นของใคร โดยโทรไปที่ call center ธนาคาร แจ้งเลขที่บัญชี ก็รู้สาขาที่เปิดบัญชี ได้แล้วค่ะ
- http://people.yellowpages.co.th/ ใช้ค้นหาชื่อ หาญาติ หาเบอร์ ได้หมดค่ะ
- ในระหว่างรอ อาจจะโทรไปหาญาติเค้าที่เราได้เบอร์มา ถามว่ารู้จักคนชื่อนี้ๆๆมั้ย แล้วเล่าเหตุการณ์ไปคุยกับเค้าดีๆ เผื่อเค้าจะพอรู้จักบ้างค่ะ

วิธีที่ 2 รวบรวมข้อมูลส่งให้ กองปราบปรามการกระทำผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี กทม.จัดการ
1. พิมพ์ข้อมูลเกี่ยวกับรายละเอียดที่โดนโกง ตามนี้ เพื่อไปยื่นกับ สน.ท้องที่ (ไม่งั้นคุณจะใช้เวลานานมากค่ะ ถ้าไปปากเปล่า)

2. เตรียมหลักฐานการโอนเงิน , เลขบัญชีที่ท่านโอนเงินไป , หลักฐานการติดต่อระหว่างคุณกับมิจฉาชีพ เช่น e-mail , เบอร์โทรศัพท์ หรือหมายเลขพัสดุ
3. แจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ สน.ท้องที่ที่คุณไปโอนเงิน ว่า ?ถูกฉ้อโกง? เพื่อลงบันทึกประจำวัน และออกใบแจ้งความเพื่อดำเนินคดี
4. นำใบแจ้งความ , หลักฐานการโอนเงิน และ สำเนาบัตรประชาชนของผู้เสียหาย ข้อมูลผู้ขาย ส่งทาง admin เวปเพื่อขอ ip address
5. กรอกแบบฟอร์มดำเนินดีของกองปราบตามนี้ (save และเอาไปปริ้นเองนะค่ะ)

6. นำเอกสารข้อ 2-5 ส่งให้กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี (http://www.tcsd.in.th/)
ที่อยู่ กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี
ศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา อาคาร B ชั้น 4 ถ.แจ้งวัฒนะ เขตหลักสี่ กทม. 10210

คำแนะนำ : ต้องแจ้งกับเจ้าหน้าที่ว่า "ขอให้เจ้าหน้าที่ดำเนินคดีจน กว่าคดีจะถึงที่สุด"
ส่งเป็นแบบตอบรับนะค่ะ จะได้รู้ว่าถึงแล้ว ซัก 2-3 วันโทรเข้าไปเฟิมกับเจ้าหน้าที่ถึงเคสที่เราส่งไปอีกทีค่ะ

อย่างที่หลายคนพูด เรื่องเหมือนจะง่ายแต่ไม่ง่าย
แต่มีเพื่อน จขกท. ทำตามขั้นตอนนี้แล้วได้คืนก็มีค่ะ ไม่ใช่ไม่มีเลย เราเลยพอเอาแนวทางมาแบ่งปันบ้าง

ตอนนี้ จขกท.ได้ที่อยู่มาแล้ว กำลังส่งให้คุณตำรวจดำเนินการต่อไป
ซึ่งในเคสนี้ เป็นไปได้ว่า นายอภิชัย อาจเป็นแค่หน้าม้า เป็นแก็ง หรือเป็นคนร้าย แต่ก็มีความผิดค่ะ
เพราะชื่อบัญชีกับชื่อในบัตรประชาชนที่เราโอนไปเป็นคนเดียวกัน เมื่อเราสาวตัวถึงนายอภิชัย ได้ อาจพบเบาะแสในการตามตัวต่อไป ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

ท่านไหนที่โดนโกงแล้วจับคนร้ายได้แล้วบ้างค่ะ อยากให้เอาข้อมูลมาช่วยๆกันแชร์เผื่อเพื่อนๆคนอื่นที่กำลังเจอปัญหานี้เหมือนๆกันค่ะ

ปล.หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์กับทุกคนค่ะ จขกท.ไม่ได้เก่งอะไร พอเล่นเนตเป็นบ้าง ก็พอหาข้อมูลรวมๆบ้างไปตามประสา
ข้อมูลบางส่วนรวบรวมที่หาได้จาก pantip และที่อื่นๆมาค่ะ ขอขอบคุณผู้ที่แนะแนวทางให้ก่อนหน้า มีประโยชน์จริงๆค่ะ มีตรงไหนผิดไปก็ขออภัยค่ะ

----

นำบทความนี้มาฝากสมาชิกในกลุ่มนะคะ
ด้วยความปรารถนาดี
ทีมงานแอดมินตลาดนัดแม่และเด็ก เปิดท้ายขายของแม่และเด็ก

ตลาดนัดแม่และเด็ก เปิดท้ายขายของแม่และเด็ก

กรุณากด Like เพจ http://www.facebook.com/HiKiddy เพื่อติดตามข่าวสารอัพเดทจากทีมงานแอดมิน
*** หากมีปัญหาสงสัยกรุณาอ่านกฎของกลุ่มนี้อย่างละเอียด http://kid-dy.com/index.php/topic,5566 ***

ผู้สนับสนุน

ของเล่นเด็ก
ของเล่นไม้
ของเล่นผ้า
หนังสือเด็ก

ตลาดนัดแม่และเด็ก
เปิดท้ายขายของแม่และเด็ก
สินค้าแม่และเด็ก
แม่และเด็ก

พัฒนาการเด็ก
คู่มือเลี้ยงลูก
เลี้ยงลูกวิถีพุทธ
การดูแลทารก

เสื้อผ้าเด็ก
ของเล่นเสริมพัฒนาการ
ประเพณีไทย
ขนบธรรมเนียมประเพณีไทย

ติดต่อลงโฆษณา

how to add a hit counter to a website